ขวดพลาสติก้ซ้ำได้หรือไม่ อยากรู้อ่านเลย

Posted on June 22nd, 2015 in หมวดหมู่ | No Comments »

รู้หรือไม่ วางขวดน้ำพลาสติกที่วางไว้ในรถ….!!

พอดีได้ไปดูคลิปของทาง Mahidol Channel มาครับ เป็นเรื่องขวดน้ำพลาสติกที่เราชอบวางไว้ในรถ ซึ่งผมก็เป็นคนหนึ่งที่ทำแบบนั้นอยู่เหมือนกัน โดยคลิปนี้ รศ.ดร.พลังพล คงเสรี ได้ให้ความรู้เกี่ยวกับขวดน้ำพลาสติกที่ตากแดดร้อนๆ แล้วเราดื่มเข้าไปเป็นอันตรายหรือไม่ ?

ขวดพลาสติกใช้ซ้ำได้หรือไม่ ? คลิปนี้มีคำตอบครับ

สรุปง่ายๆ ว่า ขวดพลาสติกสามารถนำกลับมาใช้ซ้ำได้ ในกรณีที่เปิดขวดแล้วอย่าเก็บไว้นาน หากต้องการนำกลับมาใช้ใหม่ ควรทำความสะอาดหรือล้างให้สะอาดก่อนนำมาใช้ซ้ำ เพื่อป้องกันจุลินทรีย์และเชื้อโรคต่างๆ ครับ

ขอบคุณข้อมูลจาก Mahidol Channel from youtube

เสริมจมูกอย่างไรให้ปลอดภัยและไม่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ

Posted on June 12th, 2015 in หมวดหมู่ | No Comments »

ซิลิโคนเสริมจมูกปลอดภัยกว่า

กลับมาพบกันอักครั่งนะครับกับเรื่องราวของศัลยกรรมนำพาชีวิตโดยเนื้อหาของเรื่องที่เราจะคุยกันในวันนี้ก็คือเรื่องของการทำศัลยกรรมเสริมจมูกครับ
ก่อนที่เราจะมาทราบถึงเรื่องราวของการทำศัลยกรรมเสริมจมูกนั้นเราเองต้องทราบก่อนว่าการทำศัลยกรรมนั้นคืออะไรซึ่งการทำศัลยกรรมนั้นก็คือการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงอวัยวะส่วนใดส่วนหนึ่งของร่างกายให้มีลักษณะที่เปลี่ยนไปจากเดิมโดยลักษณะที่ว่านั้นอาจจะคงรูปร่างเหมือนเดิมหรือเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมก็ได้โดยการเสริมจมูกนั้นก็ถือเป็นการศัลยกรรมบนใบหน้าประเภทหนึ่งด้วยเช่นกันครับ

ในการทำศัลยกรรมเสริมจมูกนั้นส่วนใหญ่มักจะเป็นการทำเพื่อให้จมูกเป็นสันและมีโครงสร้างที่สวยงามลงตัวรับกับใบหน้ามากกว่าการเสริมจมูกเพื่อการอย่างอื่นโดยวัสดุที่ใช้ในการเสริมจมูกนั้นมีทั้งแบบที่เป็นโครงเหล็กและทำจากพลาสติกพิเศษประเภทยางซิลิโคนซึ่งแบบหลังที่ว่านี้กำลังเป็นที่นิยมอย่างมากในวงการศัลยกรรมในบ้านเราครับ

ซิลิโคนเสริมจมูก

สาเหตุที่การเสริมจมูกด้วยการใช้ซิลิโคนเป็นที่นิยมในบ้านเราและในต่างประเทศนั้นก็เนื่องจากว่าซีลีโคนเสริมจมูกเป็นวัสดุสังเคราะห์ที่ไม่เป็นอันตรายและไม่ทำปฏิกิริยาต่อต้านกับร่างกายอีกทั้งซีลีโคนนั้นยังสามารถดัดแปลงรูปร่างได้ง่ายและมีความคงทนต่ออุณหภูมิมากกว่าวัสดุชนิดอื่นๆ นั่นเองครับ

แต่อย่างไรก็ตามแม้ว่าซีลีโคนเสริมจมูกจะมีความปลอดภัยมากแต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นวัสดุที่ปลอดภัยที่สุดเพราะขึ้นชื่อว่าเป็นวัสดุอื่นที่ไม่ใช่เนื้อเยื่อมนุษย์แล้วล้วนแล้วแต่มีโอกาสสร้างผลเสียหรือทำอันตรายต่อร่างกายได้ทั้งสิ้นครับไม่เว้นแม้แต่ซีลีโคนครับที่ดูดเหมือนว่าจะปลอดภัยแต่มันก็มีโอกาสเป็นอันตรายได้เช่นกันหากใช้ไม่ถูกวิธีหรือใช้โดยศัลยแพทย์ที่ไม่มีความเชี่ยวชาญชำนาญแล้วก็อาจเกิดอันตรายต่อร่างกายได้

นอกจากการใช้ซีลีโคนในการเสริมจมูกแล้วก็ยังมีวัสดุสังเคราะห์อื่นๆ ที่ใช้ในการศัลยกรรมเสริมจมูกอีกด้วยครับไม่ว่าจะเป็นวัสดุจากธรรมชาติหรือวัสดุสังเคราะห์ทางวิทยาศาสตร์ก็ตามทีซึ่งก็ต้องบอกเลยครับว่าสิ่งของเหล่านี้เป็นสิ่งที่ไม่ยั่งยืนเพราะเป็นวัสดุที่มีอายุการใช้งานซึ่งเมื่อใช้ไปนานๆ หรือหมดอายุก็จำเป็นต้องผ่าตัดเอาออกเพื่อเปลี่ยนเป็นวัสดุชิ้นใหม่เข้าไปแทนที่ซึ่งก็ต้องเสียเงินและเสียเวลาอีกดังนั้นถ้าหากไม่จำเป็นแล้วไซร้ผมจึงไม่แนะนำให้ไปเสริมจมูกและถ้าจำเป็นต้องเสริมจมูกก็แนะนำให้เสริมด้วยซีโลโคนแทนครับเพราะมีความปลอดภัยต่อร่างกายและมีอายุการใช้งานที่ยืนยาวกว่าวัสดุประเภทอื่นๆ

สำหรับบทความเรื่องการเสริมจมูกในวันนี้ก็จบลงเพียงแค่นี้ แล้วพบกันใหม่ครั้งหน้า สวัสดีครับ

ระวังคลินิกเถื่อน

Posted on June 10th, 2015 in หมวดหมู่ | No Comments »

เหล่าดาราและเซเลป แห่กันออกปากเตือนระวังคลินิกชื่อดังฉีดฟิลเลอร์ปลอม

คลินิกชื่อดังแห่งหนึ่งมีชื่อเสียเรื่องแบบนี้มานาน เจ้าแม่ศัลยกรรมต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นดารา เซเลป หรือคนทั่วไปก็เคยเจอคลินิกแห่งนี้หลอกมานับไม่ถ้วน บอกว่าฟิลเลอร์ที่ใช้เป็นของแท้ ฉีดเสริมที่แก้ม คาง จมูก ผ่านไปหกเดือนฟิลเลอร์จะค่อยๆสลายไป ขอบอกว่า “ไม่จริง”

เพราะเหล่าดาราเซเลปต่างพากันออกมาเม้าท์กันเป็นแถวว่าตอนนี้มีปัญหาฟิลเลอร์ปลอมที่คางกับที่แก้มมาก เพราะที่สารฉีดเข้าไปมันไม่ใช่ฟิลเลอร์แท้แต่เป็นซิลิโคนเหลวไม่สามารถสลายได้นอกจากการผ่าตัดขูดก็ไม่หาย 100 เปอร์เซ็นต์ ทุกวันนี้คลินิกแห่งนี้ก็ยังหน้าด้านปากดีโฆษณาอยู่ตลอด หลอกเอาพวกเน็ตไอดอลพามาโพสทำเป็นคลิปสร้างกระแส อยากจะบอกว่าบางทีพวกเน็ตไอดอลก็เห็นแก่เงินจนเกินไป เกินที่จะเห็นแก่ความรับผิดชอบต่อผู้ที่ไปใช้บริการ

ระวังฟิลเลอร์ปลอม

ดังนั้นจึงขอเตือนคนที่อยากสวย หากอยากจะสวยอย่างปลอดภัย กรุณาตรวจสอบประวัติคลินิกให้ดี อย่าเห็นแก่ของถูก เพราะของถูกและดีไม่มีในโลก ถามว่าคลินิกดังกล่าวอยู่แถวไหน เชื่อว่านักท่องเน็ตรู้ดี เพราะคลินิกแห่งนี้ใช้เน็ตไอดอลโฆษณาเยอะ

แหล่งที่มาของข่าวจากนิตยสาร exclusivestar เลยนำข่าวนี้มาให้อ่านกันจะได้ระมัดระวังในการเลือกฉีดฟิลเลอร์กันมากขึ้นนะคะ

อนาคตวงการศัลยกรรมในประเทศไทย

Posted on June 8th, 2015 in หมวดหมู่ | No Comments »

มีหลายคนสอบถามผมว่าอนาคตของการศัลยกรรมในบ้านเราจะเป็นอย่างไรซึ่งผมเองในฐานะผู้ที่คุ้นเคยและอยู่ในวงการศัลยกรรมและศัลยแพทย์มาเป็นระยะเวลานานพอสมควรมองว่าอีกไม่กี่ปีนับจากนี้วงการศัลยกรรมในบ้านเราจะเฟื่องฟูมากกว่านี้อีกหลายเท่าครับ

วงการศัลยกรรมในประเทศไทย

ศัลยกรรมในประเทศไทย

สาเหตุที่ผมพูดเช่นนี้ก็เป็นเพราะว่าในปัจจุบันนี้บรรดาโรงพยาบาลชั้นนำที่มีชื่อในเรื่องการศัลยกรรมทั้งภาครัฐและเอกชนได้ส่งศัลยแพทย์ในสังกัดของตนเองไปศึกษาต่อเรื่องการศัลยกรรมชั้นสูงในต่างประเทศเป็นจำนวนมากรวมไปถึงมหาวิทยาลัยทางการแพทย์ก็ได้มีการจ่างครูที่จบการศัลยกรรมจากต่างประเทศในระดับแนวหน้าเข้ามาสอนดังนั้นอีกไม่กี่ปีนับจากนี้ไปพวกที่ไปศึกษาต่อก็จะกลับมาพร้อมกับความรู้ใหม่ๆ ในเรื่องของการศัลยกรรมทำให้วงการศัลยกรรมในบ้านเรากระเตื้องอย่างแน่นอนครับ

ส่วนสาเหตุอีกประการหนึ่งที่จะทำให้วงการศัลยกรรมของบ้านเราก้าวหน้าไปอย่างรวดเร็วก็คือเรื่องของการเปิดเขตการค้าเสรีอาเซียนหรือ AEC ที่จะมีขึ้นในต้นปีหน้านี้โดยเมื่อเขตการค้าเสรีเปิดขึ้นอาชีพแพทย์ก็จะเป็นอาชีพที่สามารถเดินทางไปทำงานที่ประเทศอื่นในกลุ่ม AEC ได้ซึ่งก็แน่นอนครับว่าต้องมีศัลยแพทย์จากประเทศเพื่อนบ้านเข้ามาทำงานในบ้านเราซึ่งก็จะทำให้วงการแพทย์และวงการศัลยกรรมในบ้านเรามีการแลกเปลี่ยนข้อมูลความรู้อันจะทำให้การศัลยกรรมในบ้านเรามีความเจริญก้าวหน้ามากยิ่งขึ้น

ทั้งหมดที่กล่าวมานี้เป็นเพียงแค่การคาดการณ์ของผมเท่านั้นไม่อาจถือเป็นข้อยุติได้แต่ผมเองก็ค่อนข้างแน่ใจว่ามันเป็นไปตามที่ผมพูดอย่างแน่นอนซึ่งก็คงต้องติดตามดูกันต่อไปครับ

ร่วมกันรณรงค์ให้เยาวชนไทยไม่สูบบุหรี่

Posted on June 5th, 2015 in หมวดหมู่ | No Comments »

บุหรี่ไม่ดีต่อสุขภาพ

ในสังคมไทยปัจจุบันพบว่าวัยรุ่นและเด็กๆ นั้นสูบบุหรี่ค่อนช้างมาก ผมสังเกตได้จากเวลาไปตามสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ ตามห้างสรรพสินค้า สวนจตุจักร หรือตามแหล่งชุมชน ทำให้ผมเกิดความสงสัยขึ้นมากมาย เพราะอะไรเด็กเหล่านั้นจึงสูบบุหรี่ พวกเขาไม่รู้หรือว่าโทษของบุหรี่มันมากมายมหาศาล และยังมีผลต่อสุขภาพโดยตรง
ที่บ้านของผมเองคุณพ่อท่านก็เป็นคนหนึ่งที่สูบบุหรี่ ทุกวันนี้ท่านก็ยังเลิกไม่ได้ โรคทั้งหลายก็รุมล้อมไม่ว่าจะเป็น เบาหวาน ความดัน โรคไต และปอด ซึ่งทางคุณหมอก็แนะนำให้เลิกบุหรี่เพื่อสุขภาพที่ดีขึ้น หลังจากคุณพ่อเลิกสูบบุหรี่อาการท่านก็ดีขึ้นอย่างมาก อาการหอบเหนื่อยน้อยลง สามารถปั่นจักรยานไปไหนมาได้ สุขภาพดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เป็นเพราะเลิกสูบบุหรี่ นี่เป็นเหตุผลว่าเมื่อผมเห็นเยาวชนรุ่นใหม่ๆ สูบบุหรี่เป็นจำนวนมากทำให้รู้สึกไม่สบายใจ เพราะเยาวชนเหล่านี้คืออนาคตของชาติ เค้าควรได้รับรู้ถึงข้อเสียและผลลัพธ์ของการสูบบุหรี่เพื่อที่จะไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับมัน

บุหรี่ไม่ดีต่อสุขภาพ

เมื่อไม่กี่วันมานี้ ผมได้อ่านข่าวล่าสุดเกี่ยวกับพ.ร.บ.ควบคุมผลิตภัณฑ์ยาสูบ ฉบับใหม่ ที่กำลังจะร่างขึ้น ได้จัดกิจกรรมให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมกับพ.ร.บ.ฉบับนี้ โดยให้ทุกท่านที่ต้องการสนับสนุนพ.ร.บ.โดยมีจุดมุ่งหมายเพื่อควบคุมและป้องกันเยาวชนและเด็กไทยให้ห่างไกลจากพิษภัยและอันตรายจากบุหรี่ ผมเห็นว่าเป็นเรื่องดีทีเดียว ส่วนหนึ่งภาครัฐควรเคร่งครัดกับการจำหน่ายบุหรี่มากขึ้น เพื่อเป็นส่วนสำคัญในการพัฒนาเยาวชนและสังคมไทย
โครงการเพื่อสังคม เกี่ยวกับพ.ร.บ.ควบคุมผลิตภัณฑ์ยาสูบฉบับใหม่ ได้เชิญประชาชนร่วมลงนามสนับสนุน พ.ร.บ. ฉบับใหม่เพื่อเป็นการร่วมรณรงค์ปกป้องเยาวชน เด็กๆของประเทศไทยให้ห่างไกลจากอันตรายของบุหรี่ โดยผู้ที่สนใจสามารถลงชื่อเพื่อร่วมโครงการได้ที่สำนักงานสาธารณสุขของจังหวัด และอำเภอ โรงพยาบาลตามแหล่งชุมชนได้เลยครับ
โครงการดีดีแบบนี้อย่าลืมไปลงชื่อเพื่อสนับสนุนกันนะครับที่เว็บไซต์ www.ashthailand.or.th เพื่อสังคมที่น่าอยู่ เพื่อสุขภาพที่ดีของคนในสังคมไทย และเพื่ออนาคตที่ดีของลูกหลายไทยให้ห่างไกลจากบุหรี่ โครงการแบบนี้คนไม่ค่อยสนใจแต่สำหรับผมแล้วมันมีประโยชน์ต่อประเทศมากๆครับ