ศัลยกรรมความงาม เสริมจมูกในยุคนี้

ศัลยกรรมความงามในยุคนี้เปลี่ยนแปลงไปจากเมื่อหลายปีก่อนมาก ในปัจจุบันศัลยกรรมความงามได้ถูกนำไปใช้เสริมความงามซะมากกว่า อาทิเช่น ทำจมูกก็ดี ศัยกรรมหน้าอก etc. วัยรุ่น จำนวนมากตั้งใจที่จะศัลยกรรมจมูกก่อนเพราะการทำดั้งยุคนี้สามารถทำให้รูปหน้าเปลี่ยนไปได้เลย ในส่วนของจมูกนั้นเป็นอวัยวะที่มีลักษณะโดดเด่นอยู่บนหน้าของเรา แล้วถ้าจมูกเอียงหรือดั้งไม่โด่ง ก็คงไม่เป็นผลดีแน่ๆ เพราะฉะนั้นหากว่าเรามีจมูกโด่ง รูปหน้าเราก็ดูมีเสน่ห์ไปครึ่งหนึ่งแล้วค่ะ ไม่ใช่เฉพาะแค่การทำดั้งเสริมจมูกอย่างเดียว การตกแต่งปีกจมูกและลดสันจมูกก็เรียกว่าการเสริมจมูกเช่นเดียวกัน สามารถแปรเปลี่ยนบุคลิกบนใบหน้าของเราให้มีเสน่ห์มากขึ้นได้ค่ะ

ทำจมูกสวย

ศัลยกรรมเสริมจมูกหรือการเสริมดั้งนั้นมีกระบวนการอยู่ด้วยกันหลายประเภทไม่ว่าจะเป็นการเสริมดั้งด้วยวิธีการฉีดฟิลเลอร์หรือจะเสริมจมูกถาวรด้วยซิลิโคน ก็สามารถทำให้จมูกโด่งสวยขึ้นได้ ทั้งนี้การเสริมดั้งที่ง่ายด้วยวิธีฉีดฟิลเลอร์ทำดั้งนั้นก็มีทั้งส่วนดีและข้อด้อยในตัวมันเองค่ะ จุดดีของ Fillerก็คือสาวๆ ไม่จำเป็นต้องพักงานเพื่อรักษาตัวหลังฉีดฟิลเลอร์ทำดั้งและไม่ช้ำเลยค่ะ เมื่อไปฉีด fillerมาแล้วจะมีอาการบวมเพียงนิดหน่อยสามารถใช้ชีวิตได้ตามปกติและสารfillerจะสลายไปเองทั้งนี้ต้องใช้เวลาด้วยค่ะ แต่ข้อเสียของมันนั้นคือถ้าหากศัลยแพทย์ที่ฉีดfillerนั้นไม่เก่ง ฟิลเลอร์อาจจะไหล ทำให้จมูกเอียงได้ค่ะ ต้องไปเอาฟิลเลอร์ออกให้เสียเวลาอีก

ร้อยไหม ยกหางคิ้ว หางตา

ร้อยไหม ยกหางคิ้ว หางตา น่ากลัวหรือน่ารัก

ร้อยไหมเทรนด์วัยรุ่นร้อยไหมแบบเกาหลีมาแรง แซงทุกงานศัลยกรรม ยุคนี้ไม่สวย ไม่เด่น ไม่ดังครับ ต้องเป๊ะไปทุกสัดส่วน ใบหน้า แขน ขา หน้าอก หน้าทอง และที่กำลังมาแรงไม่แพกันเลยก็คือ การร้อยไหมยกหางคิ้ว และหางตานั่นเอง เนื่องจากเป็นการแก้ปัญหาหนังตาตกที่ไม่ต้องทำการผ่าตัด ใช้เวลาในการทำรวดเร็ว ไม่ต้องนอนพักฟื้น ที่สำคัญราคาพอรับได้ จึงเป็นสาเหตุหลักๆ ที่คนทั่วไปนิยมทำกัน ใครกำลังคิดที่จะยกหางตา หรือ หางคิ้วขึ้น ฟังทางนี้ครับ

การร้อยไหมนอกจากจะสามารถทำกับบริเวณใบหน้าแล้ว ยังสามารถทำกับบริเวณส่วนอื่นๆ ในร่างกายได้ ตัวอย่างเช่น บริเวณหางตา หางคิ้ว โดยขั้นตอนการทำก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไร (กรณีที่แพทย์มีความเชี่ยวชาญนะครับ อย่าคิดไปซื้อไหมมาทำการร้อยด้วยตัวเองเด็ดขาด ไม่งั้นหน้าพังไม่รู้ด้วยนะ) ใช้เวลาในการร้อยไหมเพียงแค่ 30 นาที – 1 ชั่วโมง ก็จะได้หางตา และหางคิ้วใหม่ทันที การร้อยไหมเหมาะอย่างยิ่งสำหรับคนที่มีปัญหา หนังตาตก หนังคิ้วตก (อาจเป็นมาตั้งแต่เกิด หรือ เพราะอายุที่มากขึ้น)

วิธีการร้อยไหม ยกหางคิ้ว หางตา ทำไง ใครช่วยบอกที

ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่าการร้อยไหมในบริเวณที่สำคัญ บอบบาง และมีความเสี่ยงสูงเช่นนี้ แพทย์จะไม่ร้อยเข้าไปโดยตรง แต่เค้าจะร้อยบริเวณเหนือหางคิ้วขึ้นไปเล็กน้อย (อันนี้อยู่ที่ดุลยพินิจของแพทย์ที่จะทำการร้อยไหม) รายละเอียดและขั้นตอนในการทำ มีดังนี้ครับ

1. แพทย์ตรวจสอบบริเวณที่จะทำการร้อยไหม และประเมินว่าต้องใช้ไหมกี่เส้น วางแนวการร้อยไหมกี่แนว (ส่วนมากจะสานเป็นตารางสี่เหลี่ยม) ใช้ไหมชนิดไหน (นิยมใช้ไหมละลาย รูปแบบแล้วแต่ทางแพทย์จะพิจารณาครับ) ในบางกรณีที่คนไข้ผิวบางมาก ต้องทำการฟื้นฟูก่อน จึงจะทำการร้อยไหมได้ครับ
  2. หลังจากตรวจสอบสภาพผิว วางแนวเรียบร้อย แพทย์จะใช้ยาฆ่าเชื่อทาบริเวณที่จะทำการร้อยไหม เพื่อลดการติดเชื้อ
  3. แพทย์ทายาชา หรือ ฉีดยาชาบริเวณที่ต้องการร้อยไหม (บางท่านใช้น้ำแข็งประคบ แล้วแต่เทคนิคและความถนัด)
  4. ทำการร้อยไหม เข้าไปยังแนวร้อยไหมที่วางไว้ในตอนแรก
  5. หลังจากทำการร้อยไหมเสร็จ แพทย์จะตรวจสอบผลงานอีกครั้ง คนไข้สามารถเห็นผลการยกหางตา หางคิ้ว ได้ทันทีเลยละครับ (นับว่าเป็นสิ่งที่ถูกใจสาวๆ ที่สุดเลยก็ว่าได้ หากคนไข้ยังไม่พอใจ หรือหางตา หางคิ้วไม่เท่ากัน แพทย์จะทำการแก้ไข ตกแต่ง ให้ในขั้นตอนนี้ ก่อนจะให้คนไข้กลับบ้าน)
  6. หลังจากทำการร้อยไหม ยกหางตา หางคิ้ว เสร็จแล้ว แพทย์อาจจ่ายยาป้องกันการติดเชื้อ และยาแก้อักเสบให้คนไข้ด้วย

ข้อควรระวังหลังการร้อยไหมยกหางตา หางคิ้ว

1. รับประทานยาที่แพทย์ให้มา เพื่อป้องกันการอักเสบ และติดเชื้อ
  2. ไม่ควรนอนทับในบริเวณที่ทำการร้อยไหมมาใหม่ๆ (อักเสบ ไหมเยิน ไม่รู้ด้วยนะเอ้า)
  3. ไม่ควรดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอลล์ รวมทั้งพวกอาหารทะเล ของดองต่างๆ
  4. หากมีอาการบวมเจ็บ ช้ำแดง สามารถประคบด้วยน้ำแข็งเพื่อลดอาการได้ แต่หากปวดมากให้รีบพบแพทย์
  5. ไม่ควรทำเลเซอร์ ตบหน้า นวดหน้า อบไอน้ำ หรือ กิจกรรมต่างๆ ที่เกี่ยวกับความร้อน และการสัมผัสอย่างแรง

การมีหางตาตก หางคิ้วตก ทำให้ใบหน้าดูเศร้าหมอง (หน้าอมทุกข์) ดูไม่สดชื่น ไม่เป็นที่สะดุดตาของคนทั่วไป วิธีการร้อยไหมดูเหมือนจะเป็นการแก้ปัญหาที่เร็ว ผลข้างเคียงน้อย แต่อย่างไรก็ตาม การใส่สิ่งแปลกปลอมเข้าไปในร่างกาย ล้วนมีความเสี่ยงด้วยกันทั้งสิ้น สาวๆ คนไหนที่กำลังคิดจะทำ แนะนำว่าหาสถานที่ที่น่าเชื่อถือ และแพทย์ที่มีความรู้ ความเชี่ยวชาญหน่อยก็ดีครับ เพราะอย่างน้อย ก็ช่วยลดความเสี่ยงได้ในระดับหนึ่ง

การจัดการแสดงและนิทรรศการ

การจัดการแสดง และนิทรรศการ

องค์การสถาบันอาจจะใช้วิธีเลือกกำหนดวันจัดงานเหตุการณ์พิเศษขึ้นโดยใช้วันสำคัญประจำปีที่มีกำหนดอยู่ในปฏิทินแล้ว มาเป็นวันหรือสัปดาห์ของตนก็ได้ เช่น องค์การสาธารณกุศลจัดเหตุการณ์พิเศษขึ้นในวันเฉลิมพระชนมพรรษา วันสงกรานต์ วันวิสาขบูชา วันเข้าพรรษา วันกรรมกรหรือวันแรงงานแห่งชาติ รวมทั้งวันสำคัญหรือวันพิเศษอื่นๆ ที่คนทั่วไปรู้จักกันดี เช่น วันแห่งความรัก วันแม่ วันทหารผ่านศึก เป็นต้น ในต่างประเทศนิยมจัดงานเหตุการณ์พิเศษต่างๆ เช่นกัน อาทิเช่น วันแท็กซี่ วันแพทย์ วันช่างตัดผม เป็นต้น

ส่วนสัปดาห์พิเศษนั้นก็นิยมจัดกันโดนกำหนดเอาสัปดาห์ใดสัปดาห์หนึ่งของเดือนใดเดือนหนึ่ง มาจัดงานซึ่งเป็นประโยชน์ต่อประชาชนส่วนรวม หรืออำนวยประโยชน์และความสะดวกแก่ประชาชน รวมทั้งการรณรงค์ต่างๆ เช่น กรมตำรวจจัดสัปดาห์แห่งการต่อต้านอาชญากรรมขึ้น กองตำรวจดับเพลิงจัดสัปดาห์การป้องกันอัคคีภัย ท.ท.ท. จะสัปดาห์แห่งการท่องเที่ยว สมาคมโรคเบาหวานจะสัปดาห์แห่งโรคเบาหวานขึ้น เป็นต้น ในงานนี้ก็จะมีการให้ความรู้และความเข้าใจแก่ประชาชนเผยแพร่ชื่อเสียงผลงานขององค์การให้ประชาชนได้ทราบ มีการแสดงนิทรรศการต่างๆประกอบและหากเป็นสถาบันที่เกี่ยวกับสุขภาพอนามัย อาจมีบริการตรวจสุขภาพหรือร่างกายแก่ผู้เข้าชมงาน เป็นต้น ในต่างประเทศก็นิยมจัดสัปดาห์พิเศษกันอย่างแพร่หลาย เช่น สัปดาห์แห่งความเที่ยงตรง ซึ่งจัดโดยบริษัทจำหน่ายนาฬิกา หรือสัปดาห์แห่งสุขภาพฟันเด็ก สัปดาห์ป้องกันอัคคีภัยแห่งชาติ เป็นต้น

การจัดการแสดงและนิทรรศการ

เป็นการจัดงานองค์การสถาบันเพื่อผลทางด้านการประชาสัมพันธ์โดยมีวัตถุประสงค์ที่จะแสดงให้ถึงกิจการความก้าวหน้าตลอดจนผลงานที่ผ่านมาของหน่วยงานหรือองค์การสถาบันให้ประชาชนได้ชม การจัดการแสดงและนิทรรศการนี้ทำได้หลายวิธีอ่านเป็นกิจกรรมการแสดงหรือนิทรรศการก็ได้ เช่น งานแสดงสินค้า งานแสดงสินค้านานาชาติ ที่เคยจัดแสดงที่ประเทศไทยเมื่อหลายปีที่ผ่านมา หรือนิทรรศการงานแสดงตราไปรษณียากรระหว่างประเทศ ซึ่งการสื่อสารแห่งประเทศไทยจัดขึ้นในเดือนสิงหาคม ปีพ. ศ. 2526  นี้ นิทรรศการภาพเขียนสีน้ำมัน นิทรรศการรถยนต์เก่า นิทรรศการแสตมป์ นิทรรศการเครื่องลายคราม นิทรรศการความก้าวหน้าทางการแพทย์ เป็นต้น ในต่างประเทศนิยมการจัดนิทรรศการเพื่อการประชาสัมพันธ์มากรวมทั้งการแสดงผลงานต่างๆด้วย เช่น การแสดงผลงานทางธุรกิจและวิชาชีพ นิทรรศการทางด้านอุตสาหกรรม ซึ่งจัดแสดงขึ้นตามพิพิธภัณฑ์ต่างๆทั่วประเทศ หรือการจัดนิทรรศการของบรรดาบริษัทอุตสาหกรรมทั้งหลายซึ่งจัดแสดงอย่างใหญ่โตมโหฬารในชิคาโก ในฟิลาเดลเฟีย ซึ่งปรากฏว่ามีประชาชนให้ความสนใจและเข้าชมกันเป็นจำนวนมาก

เสริมหน้าอก ซิลิโคน Mentor ยี่ห้อจากอเมริกา

สวัสดีค่ะ หลังจากผ่านเวลาหลังศัลยกรรมเสริมหน้าอกมาได้ 2 เดือนแล้ว แล้ววันที่รอคอยของเราก็มาถึงค่ะเพราะตอนนี้ทรงหน้าอกของเราเริ่มที่จะเข้าที่แล้ว เพราะจาการที่นวดเป็นประจำทำให้หน้าอกเรานิ่มความรู้สึกเหมือนไม่ได้เสริมเลยค่ะ เป็นธรรมชาติมาก

เสริมหน้าอก

เสริมนม ทำนมด้วยซิลิโคน mentor

ถ้าลองย้อนกลับไปเมื่อก่อนที่หน้าอกแบนราบ แต่ตอนนี้รู้สึกมั่นใจมากขึ้นค่ะกล้าที่จะอวดรูปร่างกล้าที่จะใส่เสื้อแนวต่างๆ มากขึ้น และเราก็คิดว่าจะออกกำลังกายเบาๆ ควบคู่ไปด้วยค่ะแต่ที่สอบถามพนักงานแล้วก็ต้องรอให้แผลหายดีกว่านี้อีกหน่อยค่ะค่อยออกกำลังกายได้ ตอนนี้ก็ดูแลรักษาอาการไปก่อนค่ะ และก็อย่าเพิ่งยกของหนักๆนะค่ะสาวๆ เพราะจะบอกว่ากว่าที่เราจะผ่านเวลาอันเจ็บปวดนี่มาได้ต้องใช้เวลาค่ะ

เสริมมาวันแรกเลยเจ็บมาก นอนก็ลำบากค่ะลุกขึ้นนั่งก็ยากแต่ก็ต้องทนเพราะอยากสวยแต่เราก็ผ่านมาได้ค่ะ ตอนนี้เลยรู้สึกว่าทรงกำลังสวยแต่ก็ต้องใส่สปอตบราก่อนนะค่ะ 6 เดือนเพื่อรักษารูปทรงไว้ก่อนค่ะ เดือนที่7ค่อยใส่ชุดชั้นในที่มีโครงได้ค่ะ

แต่หลังจากนั้นเราถามเพื่อนที่เสริมกันมาก่อนหลายๆ คนใส่แค่ซิลิโคนหรือก็แค่ที่ปิดหัวนมค่ะ ส่วนซิลิโคนที่เราเลือกใช้ของยี่ห้อจากอเมริกา Mentor โดยเป็นซิลิโคนที่ศัลยแพทย์เชื่อมั่นว่าดีที่สุดสำหรับการเสริมหน้าอก ซึ่งปัจจุบันนิยมใช้เป็นซิลิโคนแบบเจลแทนถุงน้ำเกลือ เนื่องจากมีความปลอดภัยไม่เสี่ยงรั่วซึมในอนาคตค่ะ

ส่วนใครที่เริ่มสนใจอยากทำจริงๆแนะนำให้หาและศึกษาข้อมูลก่อน ลองเข้าไปอ่านกระทู้ต่างๆนะค่ะมีหลากหลายเว็บเลยมีสาระมีข้อมูลดีๆมากมายค่ะ

ความรู้พื้นฐาน ก่อนการศัลยกรรมหน้าอก

รู้ ก่อนทำศัลยกรรมหน้าอก

สาวๆ ทุกคนก็อยากจะมีหน้าอกหน้าใจ ที่เต่งตึงได้รูป โดยเฉพาะขนาดนั้น ช่างเป็นสิ่งที่ดูดดึงสาวๆ ตาของหนุ่มๆ ได้อย่างดี แต่สำหรับบางคนที่เกิดมาหน้าอกเล็กแล้ว ย่อมต้องแสวงหาวิธีการ ที่จะทำให้หน้าอกของตนมีขนาดใหญ่ขึ้น ซึ่งการศัลยกรรมหน้าอก ในปัจจุบันก็สามารถช่วยแก้ไขขนาดหน้าอกให้กับสาวๆ ได้เป็นอย่างดี วันนี้เรามีข้อมูลดีๆ เกี่ยวกับการทำนมมาฝากกัน

ศัลยกรรมหน้าอก

• ศึกษาวัสดุให้ดี การผ่าตัดทำศัลยกรรมในปัจจุบันนั้น มีวัสดุหลากหลายให้เลือก และมีราคาหลายแบบด้วย ก่อนที่ตัดสินใจทำศัลยกรรมนั้น ต้องมีการศึกษาข้อมูลให้ดี มีการเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียของวัสดุแต่ละแบบก่อน จะไม่ได้ต้องมานั่งแก้ไขหรือเปลี่ยนใจทีหลัง แต่ถ้าหากตัดสินใจไม่ถูกแล้วละก็ ควรปรึกษาศัลยแพทย์ก่อนก็ได้ เพราะการต้องมาแก้ไขทีหลังนั้นคงเป็นเรื่องที่ทำให้เกิดความยุ่งยาก และที่สำคัญยังทำให้เจ็บตัวอีก
  • เสี่ยงต่อผลข้างเคียง หลังจากการทำศัลยกรรมเสร็จแล้ว นอกจากอาการเจ็บที่แทบจะยกแขนไม่ขึ้นแล้ว และการผ่าตัดอาจจะไม่ได้เสร็จในครั้งเดียว แถมยังมีความเสี่ยงที่จะก่อให้เกิดปัญหาในเรื่องอื่น ๆ ได้ด้วย ซึ่งที่พบได้บ่อยก็คือ การมีปัญหาหน้าอกทั้งข้างไม่เท่ากัน รวมทั้งการมีแผลเป็น มีรูปทรงหน้าอกที่เปลี่ยนไปไม่เหมือนเดิม หรืออาจทำให้คนรอบข้างรู้สึกไม่ชอบอะไรที่ไม่เป็นธรรมชาติ

หากคุณเป็นคนหนึ่งที่รู้สึกไม่พอใจในรูปร่างหน้าอกของตัวเองอยู่แล้ว และกำลังมองหาการทำศัลยกรรมหน้าอกแล้วละก็ ให้ศึกษาข้อมูลให้ดี ความมีการพิจารณาอย่างถี่ถ้วน อย่าตัดสินใจด้วยอารมณ์มากเกินไป เพราะอาจทำให้เกิดผลเสียมากกว่าผลดี

เสริมจมูกทำไม? ทำไมถึงต้องเสริมจมูก?

ทำไมถึงต้องเสริมจมูก?

ผมเองเชื่อเหลือเกินครับว่าสองประโยคดังกล่าวนี้หลายต่อหลายท่านอาจจะเคยได้ยินกันมาบ้างหรือไม่ก็เป็นผู้ถามเสียเองซึ่งผมในฐานะของแพทย์ผู้ชำนาญการด้านการศัลยกรรมจมูกนั้นได้ยินคำถามที่ว่านี้มานับไม่ถ้วนครับทั้งจากผุ้ที่คิดจะเสริมจมูกโดยตรงและจากบรรดาญาติๆ หรือเพื่อนของคนไข้ที่มารับการเสริมจมูกซึ่งผมเองก็ตอบไปแบบตรงๆ นั่นแหละครับว่าคนส่วนใหญ่ที่เขามาเสริมจมูกกันก็เพื่อ “ความสวยความงาม”

ผมเองเชื่อครับว่ามนุษย์ทุกคนบนโลกใบนี้ไม่มีใครอยากเกิดมามีหน้าตาที่ขี้ริ้ว ขี้เหร่ มีจมูกแบนราบติดกับใบหน้าแต่เมื่อเราไม่สามารถเลือกเกิดให้มีใบหน้าที่สวยงาม perfect ได้ดั่งใจทุกคนหรอกครับ การทำศัลยกรรมจึงเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่จะทำให้เรามีบุคลิกภาพที่ดีและหน้าชวนมองโดยเฉพาะอย่างยิ่งการผ่าตัดเสริมจมูกเพราะเนื่องจากว่าจมูกนั้นเป็นอวัยวะที่เห็นได้เด่นชัดที่สุดนั่นเอง

nose-surgery

การทำศัลยกรรมเสริมจมูกนั้นแรกเริ่มเดิมทีเป็นการทำสำหรับผู้ป่วยที่มีอาการที่เกี่ยวข้องกับจมูกโดยตรงเช่นการผ่าตัดเพื่อเอาอะไรบางอย่างที่ติดอยู่ในโพรงจมูกออก หรือการผ่าตัดปากแหว่งเพดานโหว่ ซึ่งการผ่าตัดเหล่านี้นั้นต้องมีการตัดแต่ง ตกแต่งหรือศัลยกรรมจมูกเพื่อให้มีรูปร่างเข้าที่ภายหลังจากการผ่าตัดนี่แหละครับเป็นปฐมกำเนิดในเรื่องของการทำศัลยกรรมเสริมจมูกอย่างแท้จริงแต่ต่อมาเมื่อวิวัฒนาการในการผ่าตัดและการศัลยกรรมดีขึ้นจึงทำให้มีคนคิดที่จะมีการผ่าตัดเสริมจมูกให้ดูดี สวยงามขึ้นมา ไม่ว่าจะเป็นการเสริมโครงสร้างจมูกให้จมูกดูโด่งขึ้นมากกว่าปกติรวมไปถึงการตัดแต่งหรือเสริมปีกจมูกเพื่อให้มีรูปร่างที่สวยงามเหล่านี้เป็นต้น

ถ้าจะถามผมว่าการศัลยกรรมเสริมจมูกนั้นจำเป็นหรือไม่ผมเองต้องตอบเลยครับว่าจำเป็นแต่ความจำเป็นที่ว่านี้เป็นความจำเป็นสำหรับผู้ที่มีปัญหาเรื่องจมูกเท่านั้นครับ ถ้าจมูกไม่มีปัญหาอะไร ใช้งานได้ตามปกติและไม่น่าเกลียดอะไรมากมายแล้วล่ะก็ผมเองไม่แนะนำให้ไปทำกันครับเพราะการทำศัลยกรรมอวัยวะเหล่านี้นั้นต้องบอกเลยครับว่ามีความเสี่ยงด้วยกันแทบทั้งสิ้นโดยเฉพาะอวัยวะที่อยู่บริเวณใบหน้าของเราซึ่งเป็นส่วนที่คนเห็นได้ชัดเจนมากที่สุดซึ่งหากการผ่าตัดหรือทำศัลยกรรมเกิดผิดพลาดไม่ว่าจะเป็นทางเทคนิก ทางศัลยแพทย์หรือทางตัวผู้ทำเองแล้วออกมาแย่กว่าเดิมที่เป็นอยู่แล้วล่ะก็การจะผ่าตัดเพื่อแก้ไขให้กลับมาดังเดิมได้นั้นเป็นเรื่องที่ลำบากมากที่สุดและก็ไม่มีอะไรรับประกันด้วยครับว่าเมื่อทำออกกมาแล้วจะมีสภาพใบหน้าที่เหมือนเดิม